HATUA ZA UTEKELEZAJI WA MAAZIMIO YALIYOTOLEWA KATIKA KIKAO KAZI CHA WADAU 
KILICHOFANYIKA TAREHE 28-29 MACHI 2022.

	S/NA.
	HOJA ILIYOJADILIWA
	MAAZIMIO YA KIKAO
	HATUA ZA UTEKELEZAJI
	MAONI YA WADAU

	1
	Umuhimu wa Mipango ya matumizi ya Ardhi katika Uwekezaji.
	Kufanyike Tafiti za kina, shirikishi na jumuishi ili kuandaa sera ya mipango ya matumizi ya ardhi


	Mapendekezo yamezingatiwa.
Sera itaanza kuandaliwa baada ya marejeo ya Sera ya Ardhi kukamilika na kuidhinishwa.
	

	2


	Uchambuzi wa hali halisi ya mipango ya matumizi ya ardhi iliyoandaliwa Nchini.
	Mipango ya matumizi ya ardhi ilenge kufikia hatua ya tano na ya sita.


	Mapendekezo yamezingatiwa.
Kwa kuzingatia bajeti na kwa kushirikiana na wadau imeanza kuwezesha Mamlaka za Upangaji kuandaa Mipango ya Matumizi ya Ardhi hadi kufikia hatua ya tano na ya sita ya uandaaji wa Mipango Kina na utayarishaji wa Hati za Hakimiliki za Kimila. 

Jumla ya Vijiji 107 vimeandaliwa Mipango Kina katika Halmashauri za Wilaya 20 na Jumla ya Hati za Haki Miliki za Kimila  31,238 kati ya hizo Hati 28,971 (92.7%) ziliandaliwa kwa kutumia mfumo wa NLUIS katika vijiji 101 kati ya vijiji 107.
	

	
	
	Utaratibu wa kutangaza mipango ya matumizi ya ardhi ya vijiji urahisishwe pasipo kukiuka Sheria.


	Mapendekezo yamezingatiwa.

Mipango ya Matumizi ya Ardhi iliyokamilika imekuwa ikiendelea kuwasilishwa Wizarani kwa ajili ya kutangazwa kwenye gazeti la Serikali kwa kuzingatia matakwa ya Sheria.Hadi kufikia sasa Mipango ya Matumizi ya Ardhi iliyotangazwa kwenye Gazeti la Serikali ni 373 ambapo katika mwaka wa fedha 2023/24 Mipango 319 imetangazwa katika GN Na. 734 ya Oktoba, 2023 na GN Na. 196 ya Machi, 2024.
	

	
	
	Mipango ya matumizi ya ardhi ihusishe kuandaliwa kwa mkakati wa tathmini ya mazingira (Strategic Environmental Assessment).


	Mapendekezo yamezingatiwa.
Tume inaendelea kuwasiliana na Mamlaka ya Husika (OR-TAMISEMI na OMR) ili kuoanisha muongozo wa Tathimini ya Mazingira. Hata hivyo kwa Mwongozo wa sasa  katika kuandaa Mipango ya Matumizi ya Ardhi.
	

	
	
	Kuongeza kasi katika uandaaji wa mipango ya matumizi ya ardhi.


	Mapendekezo yamezingatiwa.
Hadi sasa jumla ya Mipango ya Matumizi ya Ardhi 3,681(29.9%) kati ya 12,318 imeandaliwa kwa kushirikiana na wadau.

Mwaka 2022 Mipango ya matumizi ya ardhi ya vijiji ilikuwa 2,684 na hadi  Aprili 2024 Jumla ya Mipango ya Matumizi ya Ardhi 3,681.  

Aidha, Serikali imendelea kuongeza tengeo la  fedha kutoka shilingi bilioni 3.4 kwa mwaka 2023/204 hadi kufikia bilioni 5 kwa Mwaka 2025 kwa ajili ya kuongeza kasi ya uandaaji wa Mipango ya Matumizi ya ardhi.


	

	3

	Hali ya Migogoro ya Ardhi Hali ya migogoro ya ardhi Nchini na mchango wa Mipango ya Matumizi ya Ardhi katika kutatua migogoro na kudumisha amani miongoni mwa watumiaji ardhi 


	Kurejewa kwa Mpango wa Taifa wa Matumizi ya Ardhi (National Landuse Framework Plan).
	Mapendekezo hayajatekelezwa.
Tume inaendelea kutafuta fedha kwa ajiliya kurejea Mpango wa Taifa.
	

	
	
	Kufanyika kwa tathmini ya ulinganifu wa gharama za uandaaji wa mipango ya matumizi ya ardhi ili kuweza kupata gharama halisi za uandaaji.


	Mapendekezo yamezingatiwa.
Tathimini imefanyika ambapo gharama ya kuandaa mpango wa Kijiji kimoja ni kuanzia shilingi milioni 15 hadi milioni 35 kutegemea na ukubwa wa Kijiji, changamoto za kimipaka n.k 
	

	
	
	Kuandaliwa kwa programu ya kitaifa ya kuhakikisha ukamilishaji wa uandaaji wa mipango ya matumizi ya ardhi ya vijiji nchini.


	Mapendekezo yamezingatiwa.
Uchambuzi umefanyika uliowezesha kuandaliwa kwa andiko lililo wasilishwa Serikalini mwezi Machi, 2024. Jumla ya kiasi cha Bilioni 126 zinahitajika, ambapo kila mwaka zinahitajika bilioni 26 kwa kipindi cha miaka sita (06) kukamilisha vijiji vyote nchini..
	

	4
	Uandaaji wa mipango ya matumizi ya ardhi unavyosaidia katika uhifadhi na kupunguza migogoro kati ya binadamu na wanyamapori
	Kutumika kwa lugha ya picha katika uandaaji wa mipango matumizi ya ardhi ili kuwezesha ushiriki wa makundi yote katika jamii. 


	Mapendekezo yamezingatiwa.
Wakati wa kutoa mafunzo na kuwajengea uwezo wataalamu kijijini zinatumika lugha za picha na kitabu cha mwongozo kimeandaliwa kwa lugha ya picha pia ripoti huwa inajumuisha picha michoro na ramani.
	

	
	
	Mkakati wa uratibu uwasilishwe kwa wadau ili kurahisisha uratibu wa uandaaji wa mipango ya matumizi ya ardhi kati ya Tume na Wadau.
	Mapendekezo yamezingatiwa.

Mkakati umeandaliwa, unaendelea kukamilishwa utawasilishwa kwenye kikao cha wadau kitakachofuata.
	


